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Utangulizi

Urasimishaji wa biashara unajumuisha masuala kadhaa ya
kisheria ambayo sharti yazingatiwe wakati wa kuanzisha na
kuendeleza biashara. Baadhi ya masharti hayo ni ya lazima
kwa biashara zote na mengine yanahusu aina fulani za
biashara. Masuala ya urasimishaji yanahusisha, pamoja na
mambo mengine, usajili wa biashara katika Wakala wa
Usajili wa Biashara na Leseni (BRELA); kufahamu taratibu
za'kodi za biashara kutoka Mamlaka ya Mapato Tanzania
(TRA) na Ofisi za Biashara katika Halmashauri za Wilaya;
umiliki wa ardhi; ithibati ya usindikaji chakula na viwango
vya usalama na ubora kutoka kwa Mamlaka ya Chakula na
Dawa (TFDA) na Shirika la Viwango (TBS), na taratibu
zinazohusu uhifadhi mazao katika maghala.

Kijitabu hiki kilichapishwa kwa mara ya kwanza mwezi Juni
2015. Hili ni toleo la pili la kijitabu lililoboreshwa, na
umeandaliwa na Taasisi ya Usimamizi na Maendeleo ya
Ujasiriamali (IMED) ya Dar es Salaam, kwa kushirikiana na
Mradi wa Kusaidia Kilimo Biashara Lindi na Mtwara
(LIMAS), kwa ufadhili wa Wizara ya Mambo ya Nje ya
Finland.

Mwongozo huu umetoa angalizo pale ambapo sheria au
kanuni inatofautiana na hali halisi au utekelezaji wa kila
siku wa kanuni hizo. Hata hivyo, ieleweke kuwa Mwongozo
huu si mbadala wa sheria, kanuni na taratibu zilizowekwa
na mamlaka husika.

LIMAS imechukua tahadhari zote kuhakikisha kuwa hakuna
makosa ya tafsiri au uchapaji na hivyo haitahusika na
makosa yoyote yatakayobainika.

Ripoti kamili ya kijitabu hiki kinapatikana kwenye
www.limas.or.tz
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1. Usajili wa Biashara

Biashara inaweza kumilikiwa na mtu binafsi au kupitia umiliki wa biashara kisheria
kama vile kampuni au shirika. Wakala wa Usajili wa Biashara na Leseni (BRELA)
kutoka Dar es Salaam ana dhamana ya usajili wa biashara kisheria nchini Tanzania.
BRELA hutoa hati za kuandikishwa kwa makampuni ya kigeni na makampuni ya
ndani na hati za usajili kwa umiliki wa mtu mmoja (Jina la biashara). Usajili wa jina la
biashara unaweza kufanyika kupitia matawi ya Chemba ya biashara, viwanda na
kilimo (TCCIA) yaliyopo mikoani.

Biashara yoyote lazima isajiliwe na Mamlaka ya Mapato Tanzania na kupata namba
ya utambulisho wa mlipa kodi (TIN) na Cheti cha uthibitisho cha mlipa kodi (Tax-
clearance certificate). Ili kupata cheti cha utambulisho cha mlipa kodi, mfanya
biashara analazimika kulipa kodi ya mapato tarajiwa, kama hana kumbukumbu za
mahesabu, TRA watalazimika kumkadiria kiwango cha kodi. Baada ya hapo, biashara
italazimika pia kusajiliwa na afisa biashara wa manispaa au wilaya ili kupata leseni ya
biashara'. Mmiliki wa biashara ni lazima amiliki au akodi sehemu ya kufanyia
biashara ili kusajili eneo biashara hiyo inapopatikana. Uhai wa leseni ya biashara ni
mwaka mmoja, tarehe itakayotolewa mwaka husika, itaisha tarehe hiyohiyo mwaka
unaofuata. Wakulima wanaouza mazao yao shambani hawatakiwi kuwa na leseni ya
biashara.

Biashara ambazo si rasmi zilikuwa zikisajiliwa kwa kupewa leseni iliyojulikana kama
nguvu kazi iliyokuwa ikitolewa na mamlaka za serikali za mitaa chini ya Sheria ya
Maendeleo ya Rasilimali Watu. Leseni ya nguvu kazi ilitolewa ili kurasimisha
biashara ndogondogo amabazo hazikuwa na sifa ya kupata leseni kubwa. Hata
hivyo, sheria ya Biashara ya Mwaka 2013 ilifuta rasmi matumizi ya Leseni ya nguvu
kazi. Ofisi za maendeleo ya jamii zinahusika na kusajili wakulima na vikundi vya
biashara katika maeneo yao.

Vyama vya Ushirika sharti visajiliwe kupitia Afisa Ushirika wa Wilaya (DCO).

' Kitengo B cha Makampuni: Wakala wa bima, Migahawa na hotel za kawaida na nyumba za
kulala wageni, Madalali, Wakala wa usafiri, Supermarkets, Stoo, Makampuni ya biashara
mikoani, Vyama vya ushirika, Wauzaji wa jumla, Wahandisi wa majengo, Wahandisi wa umeme,
Wahandisi wa magari, Wahandisi wa civil work contractors, Wataalamu maalumu, Wachapishaji
wa vitabu na magazeti, Wauzaji wa vipuli na vifaa vya mashine, Madalali, Wasafirishaji wa abiria
katika majiji, manispaa na miji, Watengenezaji na wauzaji wa bidhaa ndogondogo, Wahudumu
wa huduma za simu. Biashara zingine zote zilizosajiliwa na Wizara ya Viwanda na Biashara.




Jedwali 1: Mwenekano wa jumla wa hatua za usajili wa biashara (Kodi zote ni za mwaka 2015).

Jinala
Biashara
BRELA,

Anuani ya
BRELA; Jengo
la USHIRIKA
(TFC). Mtaa wa
Lumumba.

Simu

+255 222 180 141

Mda

Maombi ya Usajili wa Jina la Biashara (Fomu namba 8)
yanaweza kuwasilishwa kwa njia ya barua pepe au kwa
kutembelea ofisi za BRELA kwa ajiri ya kuhakiki jina
kama linakubalika na halitumiwi na mtu mwingine. Fomu
ijazwe na irudishwe baada ya kulipa ada ya usajili ya
shilling 6,000 kwa njia ya bank. Jina na cheti cha usajili
kitakuwa tayari wiki 1 au 2 tangu kuwasilishwa fomu ya
maombi.

Kwa sasa mchakato wa kutafuta jina kama linafaa na
pia kusajili jina la biashara unaweza kufanywa kwa njia
ya mtandano kupitia tovuti ya BRELA, yaani
www.brela-tz.org

Wiki 1-2

Kuandikisha
Kampuni
BRELA

Mwombaji anatakiwa kuandaa hati za kuanzisha
kampuni (memorandum and articles of association) na
kuwasilisha BRELA anapoomba kuandikisha kampuni
(Fomu 1). Silazima kutumia mwanasheria japo ni
kawaida kufanya hivyo. Ada za ujazaji wa nyaraka zote
ni 45,000Tsh.

Ada za usajili:
Namba Makampuni ambayo hisa Gharama
zake za mitaji ni: 1ZS
1 ~ Zaidi ya TZS 20,000/= 50,000
na isiyozidi 500,000 .
2 Zaidi ya TZS 500,000/= 80,000
na isiyozidi 1,000,000
5 :g,Zgai,(gii ya TZS 1,000,000/= 100,000
- naisiyozidi 2,000,000
4 Zaidi ya TZS 2,000,000/= 120,000
na isiyozidi 3,000,000
5  Zaidiya TZS 3,000,000/= 150,000
_ naisiyozidi 5,000,000
6 Zaidi ya TZS 5,000,000/= 180,000
na isiyozidi 10,000,000
~ Zaidi ya TZS 10,000,000/= 200,000
~ naisiyozidi 30,000,000
8 Zaidi ya TZS 30,000,000/= 300,000

Angalizo; Makampuni yote yaliyosajiliwa yanatakiwa
kuwasilisha faida ya mahesabu yaliokaguliwa BRELA
amabayo hujazwa katika fomu maalmu. Faida/hasara
na mizania ya hesabu ni sehemu ya mahesabu
inayowasilishwa BRELA

Baada ya kujaza
fomu, kwa
kawaida Hati ya
Kuandikishwa
huandaliwa ndani
ya siku

2-3 kama nyaraka
zote zipo sawa.

Hivi sasa BRELA
wameanzisha
mfumo wa
kielectronic wa
majaribio ili
kupunguza mda
wa kusaijili majina
ya kampuni kwa
masaa 8.




Usajili Mamlaka
ya Mapato
Tanzania (TRA).

Omba Nambari ya Utambulisho wa Mlipa Kodi (TIN)
na Hati ya Utambulisho wa mlipa kodi kutoka Mamlaka
ya Mapato Tanzania (TRA), hutolewa bure kabisa.
Wakati wa kuomba nambari ya utambulisho wa mlipa
kodi ya Kampuni, mwombaiji sharti aambatishe nakala
ya cheti cha Kuandikishwa Kampuni kutoka BRELA na
Hati ya kuanzisha Kampuni.

Wakurugenzi wote wa Kampuni sharti wafike kwenye
ofisi za TRA kwa ajili ya kuchukuliwa alama za vidole
(biometric data).

Mwombaiji sharti afike mwenyewe kwenye ofisi za TRA
kuchukua Hati ya Utambulisho wa Mlipa Kodi.

lli kupata hati ya Utambulisho wa Mlipa Kodi, Kampuni
itatakiwa kukisia'mapato yake katika mwaka huo kwa
ajili ya makadirio ya kodi kwa upande wa TRA na
kuyalipa awali katika mwaka husika.

Omba Hati ya Kusajiliwa ya Mlipa Kodi ya Ongezeko la
Thamani (VAT) kama kampuni yako inatarajia kuwa na
mapato yanayozidi Shilingi Milioni 100.

Siku 2

Usajili wa VAT
huchukua siku
3-5

Leseni ya Omba leseni ya Biashara kutoka ofisi za biashara za Siku 1-3
Biashara, Ofisi | manispaa au wilaya, maombi ni bure kabisa.
za Afisa Wakati wa kuwasilisha maombi, mwombaiji atatakiwa
biashara aambatanishe nakala za nyaraka au uthibitisho ufuatao:
Hati ya Kuandikishwa Kampuni
Hati ya Kuanzisha Kampuni
Uthibitisho wa Uraia wa Tanzania
Uthibitisho wa kumiliki sehemu ya biashara
Nambari ya Utambulisho wa Mlipa Kodi (TIN)
Hati ya Utambulisho wa Mlipa Kodi
Mwombaiji sharti awe na barua ya utambulisho toka
serikali ya Kata (WEQO), awe na umri usiopungua
miaka18 na awe na sehemu ya kufanyia biashara
isiohamishika. Leseni ya Biashara inadumu kwa mwaka
mmoja.
Ada za leseni za biashara kwa Mwaka
Biashara Ada ya Leseni
Maghala 300,000
Migahawa mikubwa 100000
Watoa huduma za vyakula 100
Hoteli 200,
Bima - 200,000
Wakaguzi 300,000
Wauzai wa mikate - 100,000
Wauza thamani 200,000
Mashine za kusaga 150,000
Wauzaji wa mifugo ‘ 250,
8




Migahawa 50,000

Supermarkets

Chanzo: Mtwara fieldwork, 2015

Usajili wa
Vywama vya
ushirika

Vyama vya Ushirika sharti visajiliwe kupitia Afisa
Ushirika wa Wilaya. Masharti ya usajili ni pamoja na
kuwasilisha;

Nakala iliyothibitishwa, ya muhtasari wa kikao cha
kwanza kilichohudhuriwa na Afisa Ushirika wa Wilaya.
Nakala nne (4) za Masharti ya chama
yanayopendekezwa na chama husika

Nakala nne (4) za fomu ya maombi ya kupata
kuandikishwa kwa chama cha ushirika

Nakala nne (4) za andiko la kuonyesha matarajio ya
kufanikiwa kwa chama (upembuzi yakinifu)

Nakala nne (4) za muhtasari wa kuomba kuandikishwa
chama cha ushirika

Ikiwa maombi yatakidhi viwango vilivyowekwa, Mrajis
wa vyama vya siasa anatoa barua ya utambuzi(usaijili
wa muda). Barua hii itaruhusu kikundi kufanya shughuli
zake za ushirika kwa miaka mitatu (3) kabla ya kukipatia
usajili kamili kama chama cha ushirika. lkiwa kikundi
kitashindwa kukidhi masharti, mathalani kushindwa
kuwa na idadi ya wanachama wanaotakiwa, barua ile ya
utambuzi (usajili wa muda) itafutwa. Endapo Mrajis
atakataa kusajili chama, wanachama wana haki ya
kukata rufaa kwa waziri mwenye dhamana na masuala
ya ushirika ndani ya siku 60.

Bima ya
Wafanyakazi

Kila mwaijiri lazima amsajili mfanyakazi wake na Bima
ya wafanyakazi katika Shirika la Bima lolote apendalo.
Ili kumsaijili mfanyakazi katika Bima ya wafanyakazi,
Mwaijiri sharti ajaze Fomu ya maombi ya Bima. Fomu hii
lazima ijazwe pindi kampuni au shirika linapomwaijiri
mfanyakazi. Wamiliki wa viwanda pia wanatakiwa
kukidhi mahitaji ya Afya na Usalama Sehemu za Kazi
(Occupational Health and Safety Act - OSHA).

Siku 1

Mfuko wa
hifadhi ya jamii

Kila mwajiri katika sekta rasmi lazima asajili
wafanyakazi wake katika mojawapo ya mifuko ya lazima
ya hifadhi ya jamii kama vile NSSF, GEPF, LAPF, PPF.

Siku 7




Mamlaka ya
Chakula na
Dawa Tanzania
Wavuti
www.tfda.or.tz.

Ni kosa kisheria kuuza, kuhifadhi au kutengeneza
chakula na dawa bila kuwa na leseni inayotolewa na
Mamlaka ya Chakula na Dawa Tanzania

Usaijili wa Majengo ya kuzalishia au kuuzia Chakula na
dawa una hatua zifuatazo;

Wasiliana na wakaguzi wa TFDA waliopo eneo lako
(Ofisi za TFDA za kanda, bwana/bibi afya wa
wilaya/Afisa mifugo/au mtu yeyote aliyechaguliwa kwa
kazi hiyo).

Chukua na kusanya fomu ya maombi iliyojazwa kwa ajiri
ya usajili wa majengo au sehemu ya kuuzia chakula au
dawa kwa mkaguzi husika.

Hakikisha majengo yako yamekaguliwa na mkaguzi
kutoka Mamlaka ya chakula na dawa.

Lipa ada iliyo ainishwa na Mamlaka ya chakula na dawa
Tanzania.

Ripoti ya ukaguzi itawasilishwa Mamlaka ya Chakula na
Dawa kwa ajili ya kuikagua na kuipitisha.

Ikiwa ripoti ya ukaguzi itapitishwa na kukubaliwa,
utapata cheti cha usajili kutoka Makao makuu Mamlaka
ya Chakula na Dawa au kupitia mkaguzi wa eneo lako.

Leseni ya Mamlaka ya Chakula na Dawa Tanzania
huwa inabadilishwa kila baada mwka mmoja (Mara
nyingi ni tar 1 ya mwezi wa Saba kila mwaka).

Siku 3-6 (Kama
nakala zote zipo
tayari)

2. Kodi/Tozo na Michango

Malipo yanayofanywa ama katika halmashauri za miji au Mamlaka ya Mapato

Tanzania (TRA).

2.1 Kodi ya Mapato

Ni kodi inayotozwa kwenye mapato au faida ya mtu binasfi au kikundi kutokana na
ajira, shughuli ya biashara au uwekezaji. Kodi hii hutozwa na TRA kwa kati ya
asilimia 11 hadi 30 ya jumla ya mapato yote. Ni wajibu wa kila mtu kutunza
kumbukumbu za mapato yake kwa ajili ya kufanyiwa tathmini ya mapato na TRA.

Gharama za uwekezaji na uendelezaji ardhi, mashine n.k. zinazoingiwa na
mfanyabiashara au mwekezaiji zinajumuishwa na kutolewa katika kukokotoa Kodi ya

Mapato. Mapato ya mtu binafsi kutokana na mazao ya kilimo hayatazidi Shilingi
Milioni Nne (4,000,000) kwa mwaka hayatatozwa kodi.
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2.2.1 Kodi ya mapato kwa watu binafsi

Watu binafsi wamegawanywa katika makundi mawili: wafanyabiashara wadogo
ambao hawalazimiki kuwa na vitabu vya mahesabu vilivyokaguliwa, na
wafanyabiashara wa kati na wakubwa ambao wanatakiwa kutunza vitabu vya
mahesabu yaliyokaguliwa. Wafanyabiashara wadogo wanatozwa kodi kwa mfumo wa
makadirio, bali wale wa kati na wakubwa wanatozwa kwa misingi ya kuangalia faida
kulingana na mahesabu yaliyokaguliwa.

Jedwali 2. Viwango vya kodi kwa watu binafsi wakazi kuanzia tarehe 1/7/2015 kwa mujibu
wa sheria ya fedha 2015.

1 ‘Mapato yasiyozidi TZS 170,000 ° | Hakuna kodi
2 Mapato yanayozidi TZS 170,000 lakini 11% ya kiasi kinachozidi
hayazidi TZS 360,000 TZS 170,000
3 Mapato yanayozidi TZS 360,000 lakini TZS 20,900 ongeza 20% ya kiasi
hayazidi TZS 540,000 kinachozidi TZS 360,000
4 Mapato yanayozidi TZS 540,000 lakini TZS 56,900 ongeza 25% ya kiasi
hayazidi TZS 720,000 kinachozidi TZS 540,000
. 5 Mapato yanayozidi TZS 720,000 TZS 101,900 ongeza 30% ya kiasi
kinachozidi TZS 720,000

2.1.2 Mfumo wa Kodi ya Makadirio

Huu ni mfumo wa kodi ambapo wafanyabiashara hutozwa kodi kulingana na
makadirio ya mzunguko wao wa biashara. Katika mfumo huu, wafanyabiashara
hawalazimiki kuandaa na kupeleka vitabu vya mahesabu yao yaliyokaguliwa kwa
Mamlaka ya Mapato Tanzania (TRA). Mauzo kwa mwaka yanatakiwa yasizidi 20
million TZS na yatokane na biashara husika. Kama mapato yametokana na vyanzo
vingine vya mapato kama vile ajira, mfumo wa makdirio ya kodi ya mapato hauwezi
kutumika. Endapo kutakuwa hakuna kumbukumbu kabisa, kiasi cha mapato kwa
mwaka kitakadiriwa kwa kutumia busara na uzoefu wa mwakilishi wa TRA.

Viwango vya kodi kulingana na mauzo au mzunguko wa biashara kwa mwaka
vimeorodheshwa katika Jedwali 3 hapo chini.

Mlipa kodi anapaswa kulipa kodi iliyokadiriwa kwa awamu au mikupuo si zaidi ya
minne, katika vipindi vya miezi mitatu mitatu. Tarehe za malipo ni kama zifuatavyo;
tarehe 31 Machi, tarehe 30 Juni, tarehe 30 Septemba na tarehe 31 Disemba.

n




Jedwali 3: Viwango vya kodi kwa wafanyabiashara wadogo wakazi kuanzia tarehe
1/7/2015 kwa mujibu wa sharia ya fedha ya mwaka 2014.

Mauzo kwa mwaka Uzingatiaji wa kifungu cha 80 cha Sheria ya Kodi ya
' . Mapato (Utunzaji wa kumbukumbu)

Hakijazingatiwa Kimezingatiwa

(Kumbukumbu (Kumbukumbu zinazoridhisha)

; ~ zisizoridhisha) ~

Mauzo yasiozidi sh. 4,000,000 Hakuna kodi Hakuna kodi
Mauzo yanayozidi sh. 4,000,000 | TZS 150,000 Asilimia 3 ya mauzo yanayozidi
na yasiyozidi sh. 7,500,000 TZS 4,000,000
Mauzo yanayozidi sh. 7,500,000 | TZS 318,000 TZS 135,000 jumlisha asilimia 3.8 ya
na yasiyozidi sh. 11,500,000 mauzo yanayozidi TZS 7,500,000
Mauzo yanayozidi sh. TZS 546,000 TZS 285,000 jumlisha asilimia 4.5 ya
11,500,000 na yasiyozid sh. mauzo yanayozidi 11,500,000
16,000,000
Mauzo yanayozidi sh. TZS 862,500 TZS 487,000 jumlisha asilimia 5.3 ya
16,000,000 lakini hayazidi mauzo yanayozidi 16,000,000
Shilingi 20,000,000
Mauzo yanayozidi sh Ni lazima kutengeneza hesabu na kodi itatozwa kutegemea
20,000,000 kiasi cha faida

Chanzo: Mamlaka ya Mapato Tanzania, 2015

2.1.3 Kodi ya mapato kwa wanotunza vitabu vya hesabu zilizokaguliwa

Hili ni kundi la walipa kodi ambao mauzo yao yanazidi 20,000,000TZS na wanatakiwa
kuandaa vitabu vya mahesabu vilivyokaguliwa. Wafanyabiashara katika kundi hili
wanatozwa kodi kulingana na faida wanayopata baada ya kutoa gharama za
uendeshaji n.k. na sio mauzo.

Jedwali la 4: Viwango vya kodi kwa wafanya biashara wanaotunza vitabu vya hesabu
zilizokaguliwa

Mapato yasiyozidi TZS 2,040,000 Hakuna kodi

Mapato yanayozidi TZS 2,040,000 lakini 11% ya kiasi kinachozidi TZS 2,040,000
hayazidi Sh. 4,320,000

Mapato yanayozidi TZS 4,320,000 lakini TZS 250,800 ongeza 20 % ya kiasi kinachozidi
hayazidi TZS 6,480,000 4,320,000

Mapato yanayozidi TZS 6,480,000 lakini TZS 682,800 ongeza 25 % ya kiasi kinachozidi
hayazidi TZS 8,640,000 6,480,000

Mapato yanayozidi TZS 8,640,000 TZS 1,222,800 ongeza 30 % ya kiasi

kinachozidi 8,640,000

Chanzo: Mamlaka ya Mapato Tanzania, 2015
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2.2 Kodi ya Makampuni

Kodi ya Kampuni hutozwa kwenye faida ya kampuni au shirika inayopaswa kutozwa
kodi kutokana na mahesabu ya mwaka yaliyokaguliwa. Kila kampuni iliyosajiliwa au
mtu binafsi ambaye anatakiwa kuandaa vitabu vya mahesabu anapaswa kuwasilisha
TRA taarifa za fedha zinazoonyesha kiasi cha kodi inayostahili kulipwa katika mwaka
husika.

Malipo ya muhula wa kwanza hufanyika wakati wa kuwasilisha makadirio ya awali, na
malipo mengine hufanyika kulingana na tarehe zilizotajwa hapo juu.

Kiwango cha kodi ya makampuni nchini Tanzania ni asilimia 30 kwa makampuni
binafsi na asilimia 25 kwa makampuni yaliyoorodheshwa katika soko la hisa la Dar es
salaam (DSE).

2.3 Kodi ya majengo

Kodi ya Majengo hupaswa kulipwa na mtu yeyote anayemiliki jengo, iwe kwa ajili ya
makazi au matumizi ya biashara. Kdodi hii hulipwa manispaa au halmashauri za miji.
Kiwango cha kodi kinachotozwa kinatumiwa kwa mujibu wa ukubwa, matumizi na
mahali jingo lilipo.

2.4 Kodi ya ongezeko la thamani (VAT)

Kodi hii hutozwa kwa mauzo ya bidhaa na huduma inayozidi Million 100 TZS.
Kiwango cha Kodi ya Ongezeko la Thamani ni asilimia 18 ya thamani ya mauzo na
hulipwa kwa kamishina wa kodi za ndani TRA.

Chakula; mazao na wauzaji wa mifugo; chakula na dawa za mifugo; dawa za kuua
wadudu; mbolea; nyumba za makazi, na ardhi havitozwi VAT.

2.5 Kodiya huduma

Taasisi yoyote iliyosajiliwa inapaswa, kwa mujibu wa sheria kulipa Kodi ya Huduma
ya asilimia 0.3 ya mapato yake ya mwaka katika manispaa au halimashauri ya miji
husika.

2.6 Kodi ya mandeleo ya ufundi TRA

Kodi hii hutozwa kwa kampuni au mtu yeyote aliyeajiri wafanyakazi zaidi ya wanne.
Kiwango cha kodi ni asilimia 5 ya kipato cha mfanyakazi.

2.7 Kodi ya zuio

Kodi hii kutozwa kwa watoa huduma katika sekta mbalimabli za serikali na binafsi.
Kwa watoa huduma kataka taasisi za serikali kama mashule, hospitali n.k kodi ya
zuio ni asilimia 2 ya malipo anayostahiki kupata.
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2.8 Ushuru wa soko

Mtu yeyote anayetaka kuuza bidhaa zake katika masoko yaliyo chini ya halmashauri
anapaswa kulipa ushuru wa soko kulingana na aina ya mazao anayouza, iwe kwa
reja reja au kwa jumla kama ilivyoolezeshwa hapo chini.

Jedwali 5: Ushuru wa Soko (Mtwara, kwa Shilingi)

Nyanya (tenga)
2 Maharage (kilo 100) 1,000
3 Mikunde (kunde, mbaazi na karanga) (kilo 100) 400
4 Viazi (kilo 100) 1,000
5 Vitunguu (kilo 100) 1,500
6 Karanga (kilo 100) 1,000
4 Mahindi (kilo 100) 500
8 Ndizi (tenga) 500
9 Mihogo (tenga) 500
10 Kabichi (moja) 100
11 Nanasi (moja) 50
12 Nazi (tenga) 200
13 Pilipili (tenga) 1,000
14 Machungwa (tani moja) 5,000
15 Maembe (tani moja) 5,000
16 Mazao mengine 200
17 Biashara ya reja reja 200
18 Kutumia majengo ya soko (kwa mwezi) 6,000

Chanzo: Halmashauri ya Wilaya ya Mtwara, 2014

2.9 Ushuru wa mazao wa serikali za mitaa

Kiwango cha ushuru wa mazao kinachotozwa kwa wanunuzi wa mazao
kinatofautiana baina ya wilaya na wilaya, kati ya asilimia 3 had 5 ya bei ya kununua
mazao yanapotoka shambani. Ushuru huu hugawanywa miongoni mwa mamlaka
mbalimbali za serikali-Kiasi cha asilimia 20 hurudi kwa wakusanyaji wa mapato

Mnunuzi binafsi wa mazao lazima awe na kibali cha manunuzi na usafirishaji mazao
PDN (Procurement Delivery Note) Kutoka chama cha msingi cha ushirika kilichopo
mahali husika ili aruhusiwe kusafirisha mazao nje ya wilaya husika. Kila chama cha
msingi kina kiwango cha ushuru kilichopangwa kwa kilo ya mazao yanaayonunuliwa
ambacho hutofautiana baina ya wilaya na wilaya, mara nyingi ni kati ya 20-40
TZS/kilo.

Michango mingine inayotakiwa kulipwa na mfanyakazi husika ni pamoja na michango
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3. Viwango vya Ubora vinauyo-husiana
na Usindikaji na uuzaji wa vyakuia

3.1 Mamlaka ya Chakula na Dawa Tanzania (TFDA)

Mamlaka ya Chakula na Dawa Tanzania (TFDA) ina mamlaka ya kusajili vyakula
vilivyosindikwa, kudhibiti ubora na usalama wa chakula na dawa na kuthibitisha na
kusajili majengo yanayotumika kuzalisha au kuuza chakula au dawa hizo. Ni kosa
kisheria kuuza, kuhifadhi au kutengeneza chakula, dawa au vifaa tiba bila kusajili
jengo linalotumika kwa shughuli hizo kwa Mamlaka ya Chakula na Dawa au bila ya
mzalishaji kumiliki leseni ya bidhaa hiyo toka Mamlaka ya chakula na dawa Tanzania.
Hati ya Usajili ya TFDA hutolewa kwa mtu yeyote anayekusudia kuendesha biashara
ya chakula na dawa kwa matumizi ya binadamu. Leseni hii hukatwa kila mwaka

Jedwali 5: Gharama za TFDA (TZS)

Aina ya biashara/Ukbwa Gharama ya usajili Gharama ya ukaguzi
- na Kibali ~

Maduka ya rejareja 20,000 30,000

Mashine za kusaga/kukoboa 20,000 30,000

Wauzaji wa jumla 40,000 30,000

Hoteli(zenye baa, migahawa) 40,000 30,000

Angalia Jedwali 1 kwa hatua za usajili.

3.2 Shirika la Viwango Tanzania (TBS)

TBS inatoa viwango vya kitaifa vya ubora wa chakula na bidhaa zingine zinazouzwa
katika masoko ambavyo vinatakiwa kufuatwa. Bidhaa inaweza kujaribiwa kwa mujibu
wa viwango vilivyowekwa na kupewa cheti na nembo ya ubora ya TBS ikiwa itakidhi
viwango hivyo. Cheti hutolewa mara moja tu, ila bidhaa ikithibitishwa inapaswa
kupelekwa sampuli TBS mara kwa mara kwa ajili ya ukaguzi. TBS hufanya ukaguzi
mara nne kwa mwaka sehemu ya uzalishaji wa bidhaa husika na ukaguzi huu
hufanyika bila kumtaarifu mzalishaji. Ada za cheti cha ubora, nembo na taarifa
zingine kuhusu TBS zinaweza kupatikana katika anuani ifuatayo:

Kwa Wajasiriamali wadogo, cheti cha TBS hutolewa kwa mda wa mwaka mmoja bure
lakini sharti mtu huyo apitie ofisi za Shirika la Kuhudumia Viwanda Vidogo Vidogo-
SIDO zilizopo mikoani. Pia anapaswa kutuma sampuli ya bidhaa zilizothibitishwa na
TBS mara kwa mara ili kuangalia ubora.

TBS, Ubungo, Barabara ya Morogoro / Sam Nujoma , S.L.P 9524, Dar es Salaam,
Simu.: +255 22 245 0298 | +255 22 245 0206, Nukushi: +255 22 245 0959, Tovuti:
info@tbstz.org
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4. Usajili wa Maghala

Ghala lolote ambalo linatumika katika mfumo rasmi wa Stakabadhi Ghalani (Mkopo
kwa dhamana ya bidhaa) lazima liwe limesajiliwa na Bodi ya Leseni ya Maghala
Tanzania (Tanzania Warehousing Licensing Board- TWLB). Mwombaji atatakiwa
kujaza Fomu Namba 1. Bodi ya Maghala imepewa mamlaka ya kukagua na kusajili
au kutoa leseni kwa maghala yote yaliyo katika mfumo wa Stakabadhi Ghalani.
Leseni hii huitwa “Leseni ya Biashara ya Maghala.” Mfumo wa Stakabadhi Ghalani
unaweza kutumiwa na watu binafsi kibiashara. Kwa mikoa ya Lindi na Mtwara mfumo
huu wa Stakabadhi Ghalani hutumika kisheria kwa zao la korosho na ufuta.

TWLB, NIC Kitegauchumi, Horofa ya 12, Wing "B" , Mtaa wa Samora S.L.P. 38093,
Dar es-Salaam, Simu: +255 552 128 691, Nukushi: +255 222 128 692,
Tovuti: twlbwrs@gmail.com, info@wrs.go.tz

5. Usaijili wa Yyombo vya Usafirishaji

Mamlaka ya Usafiri wa Majini na Nchi Kavu (SUMATRA), inawataka waendeshaji/
wamiliki wa magari yenye uzito wa kuanzia tani 3, kusajiliwa na SUMATRA. Wakati
wa usaijili waendeshaji/wamiliki watatakiwa kutoa taarifa/vielelezo vifuatavyo:

1. Maelezo binafsi ya mwendeshaji, mmiliki au kampuni
Taarifa kuhusu chombo (gari) husika (ikiambatana na nakala ya kadi ya usajili
wa gari)

3. Aina ya shughuli/biashara

4. Gharama ya kukodi kwa tani-kilomita, au kwa namna yoyote inayotumika
kukokotoa tozo ya usafirishaji/nauli

5. Nakala ya Hati ya Bima iliyo hai

6. Hati ya Ukaguzi wa Gari kutoka Polisi (VIR) pamoja na stakabadhi ya malipo
ya hati ya ukaguzi

7. Nakala ya Leseni ya Dereva, picha pamoja na mkataba wa ajira ulioridhiwa na
wizara ya kazi

8. Ratiba pamoja na sampuli ya tiketi

Fomu za kujaza taarifa zinazotakiwa zinatolewa bure katika ofisi za SUMATRA kwa
anuani hapo chini, na pia zaweza kupatikana katika tovuti ya SUMATRA
(www.sumatra.or.tz) Kwa wilaya zilizo mbali na makao makuu ya mikoa, fomu hizi
zawezapatikana kwenye ofisi za Wakurugenzi Watendaji wa Wilaya. Vivyo hivyo,
leseni zitatolewa kwa kila gari linalouzwa. Waombaji/wamiliki hutakiwa kuchangia
Shilingi 5,000 tu kwa ajili ya kuandaa leseni na gharama za kiutawala

SUMATRA Mtwara S.L.P 925, Simu. +255 23 233 3179, Simu: +255 758 807 753 na
Lindi S.L.P 727, Simu: 023-2202914
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6. Masuala Mengine ya Kisheria Kilimo

6.1 Kilimo cha Mkataba

Kilimo cha mkataba kinatambuliwa kisheria kwa mazao ya korosho na mazao
mchanganyiko (Sheria Na 18 ya Sekta ya Korosho ya mwaka 2009, Kifungu cha 14
na Sheria Na 19 ya Nafaka na Mazao Mchanganyiko ya mwaka 2009, Kifungu cha
16). Hata hivyo, kilimo cha mkataba cha Korosho sharti kiridhiwe na kudhibitiwa na
Bodi ya Korosho.

6.2 Pembejeo za Kilimo

Ni marufuku kuuza mbegu ambayo haijakaguliwa na kuthibitishwa na Wakala wa
Udhibiti wa Mbegu Tanzania (TOSCI). Ni marufuku mtu yeyote kuuza au kusambaza
mbolea iliyochakachuliwa, au mbolea au virutubisho vya mbolea vilivyo chini ya
kiwango. Viatilifu vyote lazima vithibitishwe na Taasisi ya Utafiti wa Viatilifu vya
Kitropiki (TPRI). Ni kosa kwa mtu yeyote atakayetengeneza kemikali, kuagiza,
kusambaza, kuuza au kutangaza bidhaa za sumu za wadudu mbali na zile
zilizosajiliwa, na kwamba mtu huyo atakabiliwa na faini au kifungo gerezani au vyote
kwa pamoja.

6.3 Vibali vya Usafirishaji Mazao na Mifugo

Ili kusafirisha mazao nje ya wilaya, mnunuzi anatakiwa awe na kibali cha kununua na
kusafirisha mazao PDN (Procurement Delivery Note) kutoka katika Chama cha
msingi cha mahali aliponunulia mzigo.

Kusafirisha mifugo kutoka sehemu moja kwenda nyingine nchini ni lazima kuwa na
kibali. Wizara inayohusika na jambo hili ni Wizara ya Mifugo na Maendeleo ya Uvuvi,
kupitia Kurugenzi ya Huduma ya Tiba za Mifugo (Veterinary Service Division - VSD).
Kurugenzi ya Huduma ya Tiba ya Mifugo inazo ofisi za kanda. Kwa Kanda ya Kusini,
ofisi ziko kituo cha utafiti Naliendele (NARI). Msafirishaiji aliye na stakabadhi ya
malipo kutoka kwenye Kituo cha Huduma ya Tiba ya Mifugo (Veterinary Investigation
Centre, VIC) hupatiwa kibali chake kutoka kwa Afisa Mifugo wa Wilaya husika.

Meneja wa kliniki ya mifugo Naliendele-NARI, 0732333218

6.4 Wakala wa Vipimo (WMA)

Wakala wa vipimo wana mamlaka ya kudhibiti vifaa vyote vinavyotumika katiaka
upimaji kama vile Mizani, pampu za mafuta n.k. Pia Wakala wa vipimo hufuatilia
mienendp ya upimaji katika maeneo mbalimbli ili kubaini kama kuna usahihi au la kwa
njia ya kaguzi za dharura. Uhakiki wa vipimo hufanywa kila mwaka. Mara nyingi
mkaguzi hutembelea makao makuu ya wilaya, na kata na kisha kuwaomba wafanya
biashsara kupeleka mizani zao zote kwa ajiri ya uhakiki. Uhakiki unaweza pia kufanya
katika ofisia husika ya Wakala wa vipimo.
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6.5 Mahitaji ya ufungshaji wa bidhaa kwa mujibu wa Wakala
Wa Vipimo

e Alama za Utambulisho wa Bidhaa.

¢ Jina na mahala bidhaa ilipozalishwa, mfungashaiji, msambazaji, muingizaji
inchini na muuzaji wa reja reja.

e |dadi sahihi ya bidhaa.

e Kipimo kinachutumika kielezwe kwa alama au maneno i.e. Kg au Kilo,
g au gramu etc.

e Alama zote zitumie lugha ya taifa.

\Wakala wa vipimo, Horofa ya 4, Mwalimu House, Mtaa wa Uhuru S.L.P 313,
Dar es-salaam, Simu +255 22 2203199, Nukushi +255 22 2203200, tovuti:
info@wma.go.tz.

Ofisi za Mtwara 0717 479 433 (Meneja), 0717 098 719 (Afisa Vipimo), 0787 178 266
(Wakala wa vipimo)

6.6 Vikwazo vya Biashara visivyo vya Ushuru (NTB)

Shirikisho la wenye Biashara, Viwanda na Kilimo (TCCIA), kwa kushirikiana na shirika
la Trademark East Africa, pamoja na wizara ya viwanda na biashna na taasisi
mbalimbali za serikali, linaendesha mfumo wa simu za mkononi kwa ajili ya kutolea
taarifa za matatizo yanayotokana na Vikwazo vya Biashara visivyo vya Ushuru (NTB).
Utaratibu wa kutoa taarifa ni kama ifuatavyo:

1. Andika NTB kisha acha nafasi

2. Andika aina ya vikwazo vya biashara visivyo vya ushuru unavyokabiliana navyo
3. Tuma yjurmioe {mese)) knenda 15529

4. Utapokea ujumbe kuwa tatizo lako linashughulikiwa

5. Ujumbe pia utakupatia nambari maalum ya kumbukumbu kwa ajili ya ufuatiliaji

Ili kufuatilia mchakato wa tatizo ulilolitolea taarifa:

1. Andika TAARIFA kisha acha nafasi

2. Andika nambari yako ya kumbukumbu (kutoka 5 hapo juu)
3. Tuma kwa 15539

6.7 Sheria za Kazi

Mtu au Kampuni inayotaka kuajiri mfanyakazi inapaswa kuzingatia sheria za ajira
ikiwa ni pamoja na kutoa mkataba wa ajira kwa wafanyakazi wake. Muda wa saa za
kazi hautakiwi kuzidi saa 9 kwa siku, kwa siku 6 kwa juma. Kiwango cha mshahara

hakipaswi kuwa chini ya Shilingi 100,000 kwa mwezi katika sekta ya kilimo, na si chini
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ya Shilingi 115,000 kwa mwezi katika viwanda na biashara, bila kujumuisha
michango ya lazima ya mwajiri kama vile mchango wa hifadhi ya jamii.

Mwajiri anapaswa kumpatia mtumishi wake likizo isiyopungua siku 28 kwa mwaka;
likizo ya uzazi ya siku 84 kwa mwanamke (siku 100 iwapo atajifungua mtoto zaidi ya
mmoja), na likizo ya uzazi ya siku 3 kwa mzazi mwanaume, ambayo inapaswa
kuchukuliwa ndani ya juma moja tangu mke wa mfanyakazi huyo ajifungue. Mwaijiri
pia anapaswa kutoa likizo ya ugonjwa kwa wafanyakazi wake ya siku 126. Katika siku
63 za kwanza mfanyakazi anastahili kulipwa mshahara kamili na katika siku 63
zinazofuata anastahili kulipwa nusu mshahara. Kabla ya kuchukua likizo ya ugonjwa,
mfanya kazi anapaswa kuwasilisha kwa mwaijiri uthibitisho wa Daktari.

Mwaijiri pia anapaswa kuzingatia kanuni za kumwachisha kazi mtumishi. Kutozingatia
hilo kunasababisha kuachishwa kazi kusiko fuata haki, Kutozingatia kanuni na
taratibu husika kutasababisha mtumishi aliyeachishwa kazi kurejeshwa kazini au
kulipwa fidia. Mwajiri anatakiwa kumsajili mfanyakazi katika mifuko ya mafao ya kazi
kwa chaguo la mfanyakazi na kuwa na bima ya kazi.
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